ufa1688 เซอร์ เคนเนท แมทีสัน "เคนนี" แดลกลีช (อังกฤษ: Sir Kenneth Mathieson "Kenny" Dalglish) เกิดวันที่ 4 มีนาคม ค.ศ. 1951 เป็นอดีตนักฟุตบอลชาวสกอตแลนด์ เล่นตำแหน่งกองหน้า เคยเป็นกองหน้าของสโมสรฟุตบอลเซลติก และ สโมสรฟุตบอลลิเวอร์พูล เจ้าของฉายา "คิง เคนนี" เป็นอดีตผู้จัดการทีมลิเวอร์พูล

ประวัติ
เซอร์ เคนนี แดลกลีช เกิดที่เมืองกลาสโกว์ในสกอตแลนด์ ในวันที่ 4 มีนาคม ค.ศ. 1951 เมื่อเขาอายุได้ 1 ปี ครอบครัวของเขาก็ได้ย้ายไปอยู่ที่แฟลตในเขตมิลตัน ห่างจากใจกลางกลาสโกว์ไปทางเหนือเพียง 3 กิโลเมตร แดลกลีชชื่นชอบฟุตบอลตั้งแต่ 4 ปี และมีความฝันว่าอยากจะเล่นให้กับสโมสรฟุตบอลเรนเจอส์ เนื่องจากเป็นสโมสรที่อยู่กับบ้านเกิดของตน แดลกลีชมีบิดาชื่อ บิลล์ แดลกลีช ทำงานเป็นวิศวกรบริษัทรถยนต์ และมารดาชื่อ แคที แดลกลีช ในปี ค.ศ. 1974 เคนนีได้แต่งกับงานกับผู้หญิงคนหนึ่งชื่อ มารีนา และได้กำเนิดบุตรทั้งหมดสี่คน คือ เคลลี แดลกลีช, พอล แดลกลีช, ลอเรน แดลกลีช และลินซีย์ แดลกลีช โดยเคลลีทำงานเป็นนักข่าว; พอลเป็นนักฟุตบอลและปัจจุบันเป็นผู้ช่วยผู้จัดการทีมฟุตบอลเรียลซอลต์เลกในสหรัฐอเมริกา; ลอเรนทำงานเป็นพนักงานโรงแรมแห่งหนึ่งในเมืองกลาสโกว์ และลินซีย์เป็นนักดนตรีชื่อดังในเมืองกลาสโกว์เช่นกัน

เกียรติประวัติ
นักฟุตบอล
เซลติก (1969–1977)
สกอตติช ดิวิชัน 1 4 สมัย: 1971-72, 1972-73, 1973-74, 1976-77
สกอตติช คัพ 4 สมัย: 1971-72, 1973-74, 1974-75, 1976-77
สกอตติช ลีก คัพ 1 สมัย: 1974-75
ลิเวอร์พูล (1977–1990)
ฟุตบอลลีกดิวิชัน 1 อังกฤษ 6 สมัย: 1978-79, 1979-80, 1981-82, 1982-83, 1983-84, 1985-86
เอฟเอคัพ 1 สมัย: 1985-86
ลีกคัพ 4 สมัย: 1980-81, 1981-82, 1982-83, 1983-84
เอฟเอคอมมิวนิตีชีลด์ 7 สมัย: 1976-77, 1978-79, 1979-80, 1981-82, 1985-86, 1987-88, 1988-89
ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 3 สมัย: 1977-78, 1980-81, 1983-84
ยูฟ่าซูเปอร์คัพ 1 สมัย: 1976-77
ผู้จัดการทีม
ลิเวอร์พูล (1985–1991, 2011–2012)
ฟุตบอลลีกดิวิชัน 1 อังกฤษ 3 สมัย: 1985-86, 1987-88, 1989-90
เอฟเอคัพ 2 สมัย: 1985-1986, 1988-89
ลีกคัพ 1 สมัย: 2011-12
เอฟเอคอมมิวนิตีชีลด์ 4 สมัย: 1986-87, 1988-89, 1989-90, 1990-91
แบล็กเบิร์นโรเวอส์ (1991–1995)
พรีเมียร์ลีก 1 สมัย: 1994-95
Football League Second Division Play Off Winners 1 สมัย: 1991-92
เซลติก (2000)
สกอตติซ ลีกคัพ 1 สมัย: 1999-2000
เกียรติประวัติส่วนตัว
นักฟุตบอลยอดเยี่ยมของพีเอฟเอ: 1982-83
FWA Footballer of the Year: 1979-79, 1982-83
Scottish Premier Division top goalscorer: 1975-76
ผู้จัดการยอดเยี่ยมประจำปี – 1985-86, 1987-88, 1989-90, 1994-95
Inaugural Inductee to the English Football Hall of Fame: 2002
Member of the Scotland Football Hall of Fame
Member of the FIFA 100
Freedom of the City of Glasgow: 1986
1st in the Liverpool Football Club poll 100 Players Who Shook The Kop: 2006
Scotland: 30 goals in 102 international caps (both national records)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *